Trang 1/3 123 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 23

Điểm uy tín:
    20
    Điểm SVC:
    116
    Gởi cảm ơn:
    212
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Phân biệt chào mào Huế

Hiện một số người dân nơi em sinh sống.co những ý kiến khác nhau dẫn đến cách nhìn nhận,đánh giá về một con chào màoautolinker.com autolinking image Huế.Vì vậy em rất mong có những thông tin chính xác và đáng tin cậy từ phía các anh em trong cả nước am hiểu về vùng chim này.đặc biệt là các anh em ở Huế.Em nghĩ chắc rằng đề tài em đang thắc mắc cũng có cùng suy nghĩ với nhiều người.nhất là những người mới chơi chào màoautolinker.com autolinking image.
    Em cảm ơn !

Bạn hãy cùng Overstar xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 12 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    461
    Điểm SVC:
    111
    Gởi cảm ơn:
    10,463
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Ðề: Phân biệt chào mào Huế

Cái vấn đề này chắc phải nhờ các cao thủ cm trong diễn đàn đưa ra ý kiến rùi, đặc biệt là bác Bemaap và anh Hoangvpb hihi mong mọi người đưa ra ý kiến để mọi người dễ xác định hơn, ví dụ như về hình dáng đặc trưng, một số tông giọng đặc trưng của vùng và nếu có đc cả CLautolinker.com autolinking imageíp nữa thì đúng là ko còn gì bằng nữa ạ.
    Thank các bác!!!

Bạn hãy cùng merci_lavie xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 6 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    11
    Điểm SVC:
    100
    Gởi cảm ơn:
    133
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Trong khi chờ đợi em chia sẻ cho bạn ấy một chút kinh nghiệm đi Trung ơi!

TĨNH TÂM ĐỂ SUY NGHĨ
    QUAY ĐẦU ĐỂ NHÌN LẠI

Đã có 3 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    448
    Điểm SVC:
    139
    Gởi cảm ơn:
    18,037
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Xin mạo muội đưa ra 1 số nhận xét về chào màoautolinker.com autolinking image Huế như sau: chào màoautolinker.com autolinking image Huế không phải con nào cũng to như mọi người hay nói, cũng có con to (yếm đậm, dày, đầu to, mào cao, thân hình dài, mào lân ...) và đẹp lắm nhưng cũng có con nhỏ và tướng tá thì dưới trung bình( đầu nhỏ, mào cui, thân hình bình thường...). nhưng chào màoautolinker.com autolinking image Huế có cái đặc biệt là chất giọng đặc trưng và được chia làm 2 giọng chính là giọng thổ (trầm) và giọng chuông (thanh). nếu ai may mắn sở hữu được chú có giọng thổ (trầm) thì nghe rất đã, giọng khi sổ ra có uy lực, quát, đanh. thường thì chào màoautolinker.com autolinking image Huế cũng chỉ sổ khoảng 6 âm, khi nào căng quá hay gặp đối thủ thì sổ giọng đôi, giọng ba từ 8 âm đến 10 âm (rất ít). giọng chuông thì phổ biến hơn, nói giọng chuông chứ không hoàn toàn thanh như chào mào Bàu Công hay Thủ Đức (Bình Dương) mà còn có pha lẩn 1 chút trầm nhẹ. nghe âm điệu trầm bổng xen kẻ.

về cách chơi đấu thì chào mào Huế ít chơi cánh hơn chào mào vùng Bình Định và các tỉnh lân cận (Nha TRang, Phú Yên, Quãng Ngãi ). khi kè đấu thì chim chỉ bung cánh hót doạ nạt đối phương, nhưng về lâu dài thì không siêng chơi cánh (chớp cánh liên tục).

vài dòng mạo muội của 1 fan ở Sài Gòn có sở hữu chào mào Huế, anh em ở Huế cho ý kiến thêm.

Bạn hãy cùng chaomaobt xây dựng svcvietnam.vn nhé!

Đã có 26 cảm ơn : 1 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +1|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    43
    Điểm SVC:
    124
    Gởi cảm ơn:
    3,197
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Thật ra CM Huế so với các vùng khác có đặc điểm gì để anh em khi mua có thể nhìn nhận đúng về chú chim mình sắp mua, đã mua có đúng là chim Huế hay k, Theo mình cm thuộc thì anh em có thể dễ phân biệt hơn so với chim mộcautolinker.com autolinking image, má trắng, non. vì dù sao chim thuộc hót anh em cũng có thể nghe ra dc cái chất giọng có đúng Huế hay k, mà chim Huế cũng như chim của bao tỉnh khác, cũng có nhiều vùng, chất giọng các vùng này có giống nhau hết cả k?????Vì nhìn tướng hình bên ngoài giữa cm Huế và Quãng Bình, Quãng Trị khá giống nhau. Còn chim bổiautolinker.com autolinking image thì lấy gì mà so sánh nhất là chim bẫy lưới bán tập thể trong SG này, đi đâu ai cũng nói là chim Huế, ng mua cứ mua chim Huế, anh em mua chim đâu thể nào ngồi nghe con bổiautolinker.com autolinking image bẫy lưới nó hót giọng Huế hay k, chim từ ngoài kia vào qua biết bao tay và đã pha vào biết bao dòng chim để có thể bán ra với mức giá cao hơn. Nếu để 1 chú chim Quãng Bình, Q.trị và 1 chú chim Huế k nghe giọng thì anh em có thể nói rõ đc chính xác chú nào là chim Huế k vì chim Q,Bình-Q.Trị cũng dài đòn, to con, yếm đậm( theo mình biết thì chim Huế thường có đặc điểm là dài đòn, yếm đậm sâu yếm chứ k có yếm treo, còn mồng cao hay thấp, lân, đinh, ,,,, gì gì cũng tùy chim chứ k phải chim Huế là mồng Lân hết như 1 số anh em trong này hay ngộ nhận khi bắt bổiautolinker.com autolinking image, còn giọng hót thì mình là "tai trâu" nên k phân biệt dc giọng chim chuông, thổ hay sấm gì gì đấy nên chịu). cái này anh em bổ sung dùm mình nhá, do "tai trâu" nên nghe k cảm nhận dc.

"Đất Võ-Trời Văn"
    Ngọa Hổ Tàng Long

Đã có 15 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    20
    Điểm SVC:
    116
    Gởi cảm ơn:
    212
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Nghe các anh cho ý kiên xong thì em mới nghĩ tới bộ lông đuôi của chào màoautolinker.com autolinking image Huế so với chim vùng hiện em đang sinh sống.đó là Nghệ An và Hà Tĩnh.vì chim ở 2 vùng này em đã đi đánh rồi.nhất là Hà Tĩnh chim cực nhát.vì bị săn bắt nhiều rồi.cả thợ đánh chim lẫn trẻ con quanh vùng.giọng cũng ổn.vì sống quanh vườn mà vườn lại dưới núi.trong núi lại có khe...có khe tức là có nước.Loằng ngoằng dài dòng tý.he he he.
    Khi đã có 2 dòng chim để phân biệt và nhìn nhận.em có ý kiến sau.Chim Huế.nhất là lông đuôi.bản đuôi xòe rông khi nhảy nhát ( nhất là bổi ).lông cứng hơn.Giả dụ như tiếng lông đuôi va quệt vào nan lồng.Cm Huế thì nghe như tiếng chổi xể còn chào màoautolinker.com autolinking image Nghệ An - Hà Tĩnh thì lông mềm hơn.ít xòe rộng bản hơn.nghe như tiếng chổi đót.
    Tiếp tới là dáng đòn(hình dáng + đòn ) chim.cái này thì mỗi vùng đều có chim hay chim dở.nên đặc điểm này khó mà nhận biết được.
    Có nhiều luồng ý kiến khác nhau cho rằng.chào màoautolinker.com autolinking image Huế phải là to con.nhìn giống như Chòe Than.đòn dài.yếm đậm,sâu.mào cao ( có thể lân ) . Lông vùng bụng phải trắng tinh...
    Mấy ý kiến này em nghĩ k đủ sức thuyết phục.Sau đây em xin kể một đoạn hội thoại hôm bọn em off như sau.Em mang con chào màoautolinker.com autolinking image hôm trúng thưởng đi dợt và tự tin nói rằng : nó chính là chào mào Huế.Nhưng một số người phản bác.rằng lông bụng phải trắng.người phải to mới là Huế.Rồi nói rằng : chim ở đây cũng được đưa vào Huế.và từ Huế bán đi những nơi khác,rồi cũng nói là chào mào Huế cả.Vì em cũng chỉ là mới tập tành.nên vốn kiến thức k được nhiều.nên đối với những ý kiến thế này.em k dám bàn cãi.Vì thế em mới lập topic này để mong tất cả mọi người cho ý kiến xác đáng nhất.Và hiện nay em đang giữ 2 em chào mào Huế.1 con là hôm bốc thăm.1 con là mới đây anh Bemaap mới gửi ra.Cả 2 con đều mang 2 đặc điểm khác nhau về hình dáng.Có điều kiện em sẽ cố gắng quay clip hay chụp hình cho mọi người xem.
    Em cảm ơn mọi người đã nêu ý kiến của riêng mình.

thay đổi nội dung bởi: Overstar, 19-05-2010 lúc 09:28 PM Lý do: Thêm ý !
    Đã có 7 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    461
    Điểm SVC:
    111
    Gởi cảm ơn:
    10,463
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Pó tay với các ông này, ông bạn chẳng có tí niềm tin nào cả, 2 con của ông bạn đều do bác Bé trực tiếp bẫy chuyển ra, nếu mà bảo nhìn hình dáng mà đoán trúng gốc ở đâu mà ko cần nghe giọng thì các ông ấy chơi chim cao thủ quá rồi. ai bảo chim huế ko có con bé? ông có bit con giải nhất ở HP của anh Tú ở Hải Dương ko? huế đó, ng bé tí tẹo cái này nhờ anh Nam_hd trả lời xem có đúng ko, còn tôi cũng có 1 con huế đây, nhìn sơ ai cũng bảo chim bắc vì độ bé của nó, là con tôi để trên avata đó, ngày nào tôi cũng cho tắm mà chẳng thấy bụng nó trắng gì cả, vẫn bt như các chú chim khác, chim huế nếu nói nhìn sơ qua bit liền thì quả là bái phục. Ông bạn cứ làm quả clip cho mọi người đánh giá là chuẩn nhất, vì xác định chim thì chỉ có nghe giọng thôi, tướng tá cũng chỉ là tương đối thôi. Post lên mọi ng đánh giá là bit có phải huế thật hay ko ý mà. Chúc ông sớm đc toại nguyện.

---------- Post added at 08:56 PM ---------- Previous post was at 08:38 PM ----------

mời ông bạn vô xem 2 clip này giọng huế khá chuẩn đây:

YouTube - chao mao Hue

YouTube - chao mao moi 2

nếu tôi bít ko nhầm thì giọng huế có 1 giọng đặc trưng là nghe gần như là: quýt tơ ruýt tìu tìu. Ở clip đầu ấy em cm đó liên tục ra giọng này ở ngay đầu clip đó

Đã có 7 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    20
    Điểm SVC:
    116
    Gởi cảm ơn:
    212
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Trích Nguyên văn bởi merci_lavie View Post
    Pó tay với các ông này, ông bạn chẳng có tí niềm tin nào cả, 2 con của ông bạn đều do bác Bé trực tiếp bẫy chuyển ra, nếu mà bảo nhìn hình dáng mà đoán trúng gốc ở đâu mà ko cần nghe giọng thì các ông ấy chơi chim cao thủ quá rồi. ai bảo chim huế ko có con bé? ông có bit con giải nhất ở HP của anh Tú ở Hải Dương ko? huế đó, ng bé tí tẹo cái này nhờ anh Nam_hd trả lời xem có đúng ko, còn tôi cũng có 1 con huế đây, nhìn sơ ai cũng bảo chim bắc vì độ bé của nó, là con tôi để trên avata đó, ngày nào tôi cũng cho tắm mà chẳng thấy bụng nó trắng gì cả, vẫn bt như các chú chim khác, chim huế nếu nói nhìn sơ qua bit liền thì quả là bái phục. Ông bạn cứ làm quả clip cho mọi người đánh giá là chuẩn nhất, vì xác định chim thì chỉ có nghe giọng thôi, tướng tá cũng chỉ là tương đối thôi. Post lên mọi ng đánh giá là bit có phải huế thật hay ko ý mà. Chúc ông sớm đc toại nguyện.
    Hjx.bạn nói thế thì làm mất tình cảm của mình với anh bé rồi.ý mình k phải thế.mong bạn và mọi người đọc kỹ bài viết của mình.Mình nói ra ý kiến này.k phải mình nói rằng là mình k tin rằng 2 con hiện mình đang giữ là chào màoautolinker.com autolinking image Huế.mình tin quá đi chứ.bằng gì ? Bằng cả niềm đam mê lẫn tình cảm của tất cả mọi người dành cho mình suốt 1 năm qua mình tham gia chứ.
    Cái mà mình muốn nói.đó là những người k hiểu biết.chính họ mới k tin.Vì thế mình mới nhờ mọi người có thể giúp mình nói rõ cho họ biết là ntn là chào màoautolinker.com autolinking image Huế.Vì đã là thú chơi.thì tất nhiên phải có bạn chơi mới là chơi chứ.Mình k muốn tranh cãi với những người đó.Thứ nhất : mình chưa thật hiểu biết gì về chim chào màoautolinker.com autolinking image Huế.Thứ hai : mình ít tuổi hơn họ.Thứ ba : mình chỉ muốn tất cả cũng chơi với nhau.gắn bó,xây dựng một mối quan hệ tốt đẹp hơn.để đưa nghề chơi ở nơi mình sinh sống càng phát triển hơn chứ.Chính vì thế mình mới im lặng.mình im lặng k phải là mình đồng tình với họ.Mà đó là cách xử sự phù hợp với mình trong hoàn cảnh hiện tại.Mong bạn merci_lavie đừng hiểu sai ý của mình.Và tất cả mọi người đã và đang đọc bài viết này của em mong đừng hiểu sai.

Đã có 5 cảm ơn : 1 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +1|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    461
    Điểm SVC:
    111
    Gởi cảm ơn:
    10,463
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Trích Nguyên văn bởi Overstar View Post
    Hjx.bạn nói thế thì làm mất tình cảm của mình với anh bé rồi.ý mình k phải thế.mong bạn và mọi người đọc kỹ bài viết của mình.Mình nói ra ý kiến này.k phải mình nói rằng là mình k tin rằng 2 con hiện mình đang giữ là chào màoautolinker.com autolinking image Huế.mình tin quá đi chứ.bằng gì ? Bằng cả niềm đam mê lẫn tình cảm của tất cả mọi người dành cho mình suốt 1 năm qua mình tham gia chứ.
    Cái mà mình muốn nói.đó là những người k hiểu biết.chính họ mới k tin.Vì thế mình mới nhờ mọi người có thể giúp mình nói rõ cho họ biết là ntn là chào màoautolinker.com autolinking image Huế.Vì đã là thú chơi.thì tất nhiên phải có bạn chơi mới là chơi chứ.Mình k muốn tranh cãi với những người đó.Thứ nhất : mình chưa thật hiểu biết gì về chim chào màoautolinker.com autolinking image Huế.Thứ hai : mình ít tuổi hơn họ.Thứ ba : mình chỉ muốn tất cả cũng chơi với nhau.gắn bó,xây dựng một mối quan hệ tốt đẹp hơn.để đưa nghề chơi ở nơi mình sinh sống càng phát triển hơn chứ.Chính vì thế mình mới im lặng.mình im lặng k phải là mình đồng tình với họ.Mà đó là cách xử sự phù hợp với mình trong hoàn cảnh hiện tại.Mong bạn merci_lavie đừng hiểu sai ý của mình.Và tất cả mọi người đã và đang đọc bài viết này của em mong đừng hiểu sai.
    hic thì tôi có nói gì ông bạn đâu chỉ bảo họ là cao thủ quá thôi, tôi vừa gửi thêm 2 link clip chim huế ở bài trên đó, ông vào nghe thử tí đi nhé.

Đã có 4 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Điểm uy tín:
    20
    Điểm SVC:
    116
    Gởi cảm ơn:
    212
    Tăng cỡ chữGiảm cỡ chữ

Vâng.cảm ơn ông nhá.nhẹ cả người.nãy giờ đang ấm ức đây này.bữa nào tôi ra gặp được ông.tôi bắt ông chuyện hôm nay nhá.cố chăm mấy con bổiautolinker.com autolinking image líu đút lót đi nhá.
    Mấy clip này đúng là giọng đặc trưng của chào màoautolinker.com autolinking image Huế rồi.nhưng liệu một con bổiautolinker.com autolinking image khi treo cao và xa.nó có thể sổ như thế này được k.Cái chính của vấn đề này đó là Nhận biết khi đang là bổiautolinker.com autolinking image.
    Cảm ơn tất cả mọi người.

Đã có 3 cảm ơn : 0 người thích,0 người không thích. Điểm SVC: +0|-0 - Điểm uy tín: +0|-0
    1. Số người thích
      Số người không thích

Trang 1/3 123 cuốicuối

Chủ đề liên quan?

1. Đặc điểm nhận dạng chào mào huế, or giọng hót ntn để biết nó là cm huế
    By nguyenlongsd11 in forum Trao đổi kinh nghiệm về giọng hót chim CM
    Trả lời: 0
    Bài mới nhất: 16-11-2012, 10:29 PM
  2. Chào mào a lưới ( huế ) nổ bông
    By chaomaohue_2184 in forum Bộ sưu tập CM quý hiếm
    Trả lời: 2
    Bài mới nhất: 17-03-2011, 11:37 PM
  3. Lồng Huế cho Than&Lửa
    By Vũ Trường Giang in forum Phụ kiện: Lồng, Cóng... nuôi Chòe Than
    Trả lời: 11
    Bài mới nhất: 05-03-2011, 01:59 PM
  4. lồng chào mào làng Vác. kiểu Huế
    By hoangchanhthu in forum Aviary, lồng nuôi Chào Mào của thành viên
    Trả lời: 5
    Bài mới nhất: 18-02-2011, 01:44 AM
  5. AE huế đi bẩy chim ở đèo tà lương....huế
    By bemaap in forum Hình ảnh, clip bẫy Chào mào
    Trả lời: 9
    Bài mới nhất: 28-05-2009, 08:53 PM

Thông tin chuyên mục:

Đang có 1 người xem chủ đề này. (0 thành viên và 1 khách)